VIETNAM FIN XIXE - DÉBUT XXE SIÈCLE

Lot de trois statuettes religieuses en bois laqué peint représentant deux petites sculptures de Ho Pháp, gardiens du temple, dont ông Thien (le bon), au faciès blanc et doux ; et ông Ác (le méchant), au faciès noir et grimaçant, qui terrifiait les démons et les enfants ; et un musicien. H. à vue : 17 à 18,5 cm (Usures et chocs) Việt Nam, cuối thế kỷ 19 đầu thế kỷ 20 Bộ ba bức tượng bằng gỗ sơn thếp, gồm hai bức tượng nhỏ của ông Hộ Pháp - người canh đền: ông Thiện có gương mặt trắng và hiền từ, ông Ác có gương mặt đen và hung dữ, cùng tượng một nhạc sư. Chiều cao 17 đến 18,5 cm (Dấu vết thời gian và một vài chỗ bị sứt mẻ) Xuất xứ Bộ sưu tập tư nhân, Normandie, Pháp PROVENANCE Collection du Dr X, Normandie

82